Rwanda: Mjumbe wa Uingereza azungumza juu ya ukosoaji juu ya mpango wa uhamiaji wa Rwanda na Uingereza

Rwanda: Mjumbe wa Uingereza azungumza juu ya ukosoaji juu ya mpango wa uhamiaji wa Rwanda na Uingereza

Kamishna Mkuu wa Uingereza nchini Rwanda, Omar Daair, amejibu shutuma zinazohusu Ushirikiano wa Uhamiaji na Maendeleo ya Kiuchumi kati ya Rwanda na Uingereza.

“Baadhi ya ukosoaji wamechukulia hili kama jambo ambalo Uingereza imefanya kwa Rwanda kana kwamba serikali ya Rwanda sio mshirika kamili katika mjadala huu. Huu ni ushirikiano kati ya watu wawili walio sawa…na suluhu ni jambo ambalo tumekuja nalo kwa pamoja,” alisisitiza.

Alikuwa akizungumza wakati wa mkutano na wanahabari uliofanyika Aprili 25.

Daair alisema haishangazi kuwa kuna watu wana wasiwasi na ushirikiano huo kwani haujafanyika hapo awali, hata hivyo, “serikali zetu zina imani kuwa tumeanzisha ushirikiano wa kisheria unaoheshimu majukumu yetu yote na kuhakikisha tunawatendea watu wanyonge ipasavyo. na wanapewa fursa ya kupata haki zao zote.”

Ushirikiano wa Uhamiaji na Maendeleo ya Kiuchumi unahusu wahamiaji na waomba hifadhi wote waliofika Uingereza kinyume cha sheria kuanzia Januari 1, 2022, wengi wao wakiwa kutoka nchi za Afrika, Iran, Iraq na Syria, miongoni mwa nyinginezo.

Wale ambao watafaidika na mpango huo watakuwa na chaguo la kuomba hifadhi ndani ya nchi na kuwezeshwa kuhamia Rwanda au kuwezeshwa kurejea nchini mwao, baada ya kupata usaidizi kupitia mpango huo.

Kwa muda wa miezi tisa, serikali ya Uingereza na Rwanda zilikuwa katika majadiliano kutafuta suluhu jipya na la kiubunifu la kuwalinda watu na kuwapa matumaini na fursa ya kujenga upya maisha yao na kuvunja mifumo ya biashara ya watu wanaosafirisha magendo, alisema Daair.

“Yote haya (ushirikiano) yalitokea kwa sababu mfumo wa hifadhi kwa sasa umevunjwa, watu wengi sana wanapoteza maisha katika njia kati ya Uingereza na Ufaransa,” alisema.

Rwanda inafaa kusaidia wahamiaji, usawa wa mtaji wa binadamu

Kwa kuzingatia historia, watu wengi katika serikali ya Rwanda wamepitia binafsi maana ya kuwa mkimbizi na wamekuwa wakizingatia sana jinsi ya kuwasaidia watu katika hali hiyo, alisema.

Daair alikariri jibu la Rais Paul Kagame kwamba hii si biashara ya binadamu, bali ni hatua ya kibinadamu kushughulikia mzozo wa kimataifa wa uhamiaji.

Ingawa hakuna muda maalum wa mwisho kwa kundi la kwanza la wahamiaji kuwa Kigali, alisema kuwa makubaliano ya miaka mitano yatashuhudia Rwanda ikipokea maelfu ya wahamiaji wasioidhinishwa na wanaotafuta hifadhi.

Ili ushirikiano huu ufanye kazi, alibainisha, lazima kuwe na manufaa kwa Wanyarwanda kusaidia kuwaunganisha waomba hifadhi ambao wanaweza kuhama na kujenga maisha yao hapa, lakini pia kusaidia kujenga mtaji wa watu, ujuzi, na nafasi za kazi nchini Rwanda.

“Kuna uwekezaji mkubwa sana katika mtaji wa watu hapa Rwanda ili kutengeneza nafasi za kazi na fursa. Katika muda wa makubaliano haya, tutaona kwamba ufadhili huo unatumiwa vyema kusaidia ujumuishaji wa wanaotafuta hifadhi na jamii zinazowapokea wanyarwanda.”

Uingereza itafadhili mpango huo, mwanzoni ikitoa uwekezaji wa awali wa pauni milioni 120, ambao utafadhili fursa muhimu kwa wahamiaji na Wanyarwanda pia. Hii itajumuisha “sifa za sekondari, mafunzo ya ufundi stadi na ujuzi, masomo ya lugha, na elimu ya juu.”

Uingereza pia itasaidia katika suala la malazi kabla ya ushirikiano wa ndani na makazi mapya.

Daair pia alitaja kuwa kutakuwa na mijadala endelevu na taratibu za ufuatiliaji ili kuona kama pande zote mbili zinatimiza wajibu wao na majadiliano ya mara kwa mara ili kukidhi marekebisho muhimu.

Maandalizi ya CHOGM

Miezi miwili pekee kabla ya Mkutano wa Wakuu wa Serikali wa Jumuiya ya Madola (CHOGM), mjumbe wa Uingereza alisema kuwa Rwanda iko mbioni katika maandalizi katika sekta mbalimbali sambamba na kutoa uzoefu usio na mshono kwa wajumbe.

“Nina imani sana kwamba wajumbe wa CHOGM wataenda kufurahia wenyewe nchini Rwanda na kuona nchi nzuri yenye asili ya ajabu na watu wakarimu sana, na mandhari nzuri ya kitamaduni,” alisema.

Mkutano huo wa ngazi ya juu umepangwa kufanyika mjini Kigali kuanzia Juni 20 hadi 25.

Juu ya kuwafikisha mahakamani washukiwa watano wa Mauaji ya Kimbari nchini Uingereza

Manusura wa Mauaji ya Kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watutsi na serikali ya Rwanda, kwa maelezo kadhaa, wameitaka Uingereza ama kuwafungulia mashtaka au kuwarudisha washukiwa watano ambao wamekuwa wakiishi nchini humo kwa zaidi ya miongo miwili.

Watuhumiwa wakuu ni; Vincent Bajinya, Celestin Ugirashebuja, Charles Munyaneza, Emmanuel na Celestin Mutabaruka.

Rwanda iliitaarifu serikali ya Uingereza kwa mara ya kwanza kuwepo kwa washukiwa hao katika ardhi yake mwaka wa 2007 walipotoa mashtaka.

Kwa hili, mjumbe wa Uingereza alisema kuwa kuna uchunguzi huru wa polisi unaoendelea na serikali ya Uingereza ‘hairuhusiwi’ kuingilia kati mchakato huo.

“Na kufanya hivyo au kuonekana kuingilia kati mchakato huo kunaweza kuhatarisha kesi hiyo. Sio jambo ambalo serikali ya Uingereza inaweza kuharakisha au kupunguza, itaendelea kuwa huru, “aliongeza.

Asante kwa kushiriki!

Leave a Reply

Your email address will not be published.