Uganda: Wanaharakati wanaziomba benki, makampuni ya bima kuachana na mpango wa mafuta ghafi wa Museveni

Uganda: Wanaharakati wanaziomba benki, makampuni ya bima kuachana na mpango wa mafuta ghafi wa Museveni

Wanaharakati wa hali ya hewa – ikiwa ni pamoja na wanakampeni wenye ushawishi Vanessa Nakate na Hilda Nakabuye – wanazitaka benki zaidi na makampuni ya bima kutounga mkono Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki lenye utata la thamani ya dola bilioni 5 ambalo linatayarishwa kusafirisha mafuta kutoka maeneo ya mafuta ya Hoima nchini Uganda hadi jiji la pwani la Tanzania la Tanga.

“Mgogoro wa hali ya hewa unaathiri watu wengi barani Afrika,” Nakate alisema katika hafla ya Jumatano, iliyopewa jina la mkutano mkuu wa mwaka wa watu wa Afrika.

“Hakuna mustakabali katika sekta ya mafuta ambayo imefanya madhara zaidi kuliko manufaa katika sehemu kubwa ya Afrika. Hatuwezi kula mafuta wala kunywa mafuta.”

Shinikizo linaloongezeka lililowekwa na vikundi vya mazingira, chini ya bango #StopEACOP, limesababisha orodha inayokua ya benki na bima kuacha mradi wa bomba la mafuta. Wiki hii tu mradi ulipata shida nyingine kubwa baada ya kampuni ya bima Allianz Group kujiondoa kwenye mradi huo. Inaungana na benki 15 na makampuni saba ya bima – ikiwa ni pamoja na HSBC, BNP Paribas na Swiss Re – ambao wamekanusha kifedha kuunga mkono bomba hilo katika kukabiliana na kampeni inayoendeshwa na mashirika mengi ya mazingira, yanayoongozwa na kundi la kimataifa la 350.org.

Bomba la mafuta lenye urefu wa maili 897 (kilomita 1,443) linadaiwa kuwa ndilo bomba refu zaidi duniani lenye joto. Shirika la Taifa la Mafuta la China na kampuni ya nishati ya Ufaransa ya TotalEnergies, pamoja na Kampuni ya Taifa ya Mafuta ya Uganda na Ushirikiano wa Maendeleo ya Petroli Tanzania, wameendelea kuwa imara katika kuendeleza mradi wa bomba linalotarajiwa kuanza kusafirisha mafuta mwaka 2025.

Ujenzi wa bomba hilo utahamisha maelfu ya familia na kutishia rasilimali za maji katika mabonde ya Ziwa Victoria na Mto Nile, kulingana na 350.org. Kikundi cha mazingira kinaendelea kusema kwamba bomba hilo ghafi litazalisha baadhi ya tani milioni 37 (tani milioni 34) za uzalishaji wa hewa ukaa kila mwaka, na hivyo kuchochea mabadiliko ya hali ya hewa.

“TotalEnergies inaweka faida juu ya watu na inaonyesha. Jamii nchini Uganda na Tanzania zimekuwa zikipambana bila kuchoka dhidi ya bomba lililopangwa na njia ya uharibifu tayari inaondoka baada yake,” Omar Elmawi, mratibu wa kampeni ya #StopEACOP, alisema. “Wakati ambapo wanasayansi wanatoa wito wa kusitishwa kwa miradi ya mafuta, ili kuepusha athari mbaya zaidi za mabadiliko ya hali ya hewa, haishauriwi na ni kutowajibika kuendelea na mradi huu, huku wakipuuza vilio vya wale walioathirika zaidi.”

Mwanaharakati wa mazingira Hilda Nakabuye aliongeza kuwa bomba hilo litaathiri vibaya zaidi wanawake na watoto kupitia umwagikaji, uchafuzi wa mazingira na kuhama makazi yao kwenye njia iliyopendekezwa. Wanaharakati wa hali ya hewa pia wamewasilisha kesi dhidi ya bomba hilo katika Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki ya kikanda iliyoko Arusha, Tanzania.

Kampuni ya TotalEnergies imetetea bomba hilo ikibainisha kuwa inazingatia sheria kali za mazingira za Uganda na Tanzania. Ripoti ya tathmini ya athari za kijamii kwa mazingira iliyofanywa na Tume ya Uholanzi ya Tathmini ya Mazingira iliibua wasiwasi kuhusu hatari kubwa zinazoletwa kwa wanyamapori hasa sokwe katika hifadhi za misitu za Bugoma, Wambabya na Taala.

Asante kwa kushiriki!

Leave a Reply

Your email address will not be published.