Uganda: Wizara ya fedha inatetea makubaliano ya kahawa na mwekezaji wa Italia huku kukiwa na upinzani wa umma

Uganda: Wizara ya fedha inatetea makubaliano ya kahawa na mwekezaji wa Italia huku kukiwa na upinzani wa umma

Wizara ya Fedha, Mipango na Maendeleo ya Kiuchumi imesisitiza kuwa mkataba wa kahawa uliotiwa saini na mwekezaji huyo wa Italia unalenga kuboresha sekta ndogo ya kahawa ya Uganda na sio kuunda ukiritimba.

Akihutubia wanahabari juu ya maswala ya umma kuhusu kwa nini wizara ya Kilimo haikuhusika katika kutia saini mkataba huo, Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha Ramathan Ggoobi alisema makubaliano hayo yaliidhinishwa na Baraza la Mwanasheria Mkuu wa Serikali na inalenga kuunda kiwanda cha kwanza cha kusindika kahawa ya bidhaa nchini. Uganda kwa dola milioni 80.

Alisema kiwanda cha Kahawa kitatumia takriban 6.4% tu ya uzalishaji wa kahawa nchini Uganda hapo awali na 5% kwa uwezo kamili wakati uzalishaji utapanda kutoka tani 420,000 hadi tani milioni 1.2.

Chini ya mkataba wa kahawa uliotiwa saini mwezi wa Februari, Uganda Vinci Coffee Company Limited (UVCC) itafurahia kutozwa ushuru kuhusu Ushuru wa Kuagiza, Ushuru wa Ongezeko la Thamani, Ushuru wa Bidhaa, Ushuru wa Stempu, Ushuru wa Mapato ya Biashara na kodi zinazohusiana na ajira, pamoja na ushuru mwingine wowote. au kutozwa ushuru au kutozwa chini ya sheria au sheria nyingine zozote zinazoweza kutungwa.

Mkataba wa kukodisha wa miaka 49 pia umetiwa saini na UVCC. Makubaliano hayo, hata hivyo, yanaipa kampuni carte blanche “kutumia ardhi kwa madhumuni yote inayoona inafaa kuhusiana na mradi huo.”

Lakini Ggoobi alieleza kuwa hii haitoi kampuni kumiliki mauzo ya kahawa au ununuzi wote wa Uganda.

Alisema Uganda Vinci italipia maharagwe ya kahawa ya hali ya juu kwa bei ya juu ambayo itabainishwa kwa uwazi na si chini ya bei iliyoidhinishwa na Mamlaka ya Maendeleo ya Kahawa ya Uganda (UCDA).

Katibu wa Hazina pia alisema mauzo ya kahawa mabichi nje ya nchi yataendelea na yataamuliwa na nguvu ya soko ya mahitaji na usambazaji.

Alisema Motisha zinazotolewa kwa UVCC zinatolewa kwa wawekezaji kwa mujibu wa sheria na mtu yeyote katika biashara hiyo hiyo anaweza kupata faida sawa.

Umeme wa bei nafuu usiozidi dola senti 5 unaendana na sera ya sasa ya kukuza utengenezaji chini ya mikakati ya uingizwaji na utangazaji wa mauzo ya nje. Wauzaji nje wa vitambaa vilivyotengenezwa nchini Uganda na watengenezaji katika bustani za viwanda wana ruzuku hii, alisema.

Siku ya Jumanne, iliibuka kuwa Spika wa Bunge Anita Among aliiagiza Kamati ya Bunge ya Biashara ya Utalii na Viwanda kuchunguza mkataba wa kahawa wenye utata uliotiwa saini kati ya Serikali na Uganda ya Vinci Coffee Company Limited, kampuni ya kibinafsi na mkurugenzi mwenye utata wa kusindika na kuuza nje kahawa ya Uganda.

Waziri wa Fedha Matia Kasaija alitia saini mkataba huo kwa niaba ya serikali huku Enrica Pinetti akitia saini kwa niaba ya UVCCL Februari, mwaka huu.

Bi Pinetti ndiye mhusika mkuu wa Hospitali ya Kimataifa ya Kitaalamu iliyopangwa ya mamilioni ya dola, ambayo ujenzi wake umeshindwa kuimarika miaka miwili baada ya serikali kudhamini dola milioni 379 (Sh trilioni 1.4) kwa mradi huo.

Wabunge wa upinzani wakiongozwa na Waziri Kivuli wa Kilimo, Abed Bwanika, wamehoji kando uhalali wa mkataba huo wakisisitiza kwamba haukuingiliwa bila kushirikisha Bunge na Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Katika mfululizo wa tweets siku ya Alhamisi, Waziri wa Kilimo Frank Tumwebaze, ambaye uzalishaji na usindikaji wa kahawa unaangukia chini yake, alibainisha kuwa si yeye wala wizara inayofahamu makubaliano hayo.

Asante kwa kushiriki!

Leave a Reply

Your email address will not be published.